Những trường dành cho trẻ em tốt nhất!

Hà Nội   0901.844.885

Hồ Chí Minh   0938.034.089

Hải Phòng   0945.189.116

TƯ VẤN NHANH QUA ZALO

[LSLC] Vật giá tại Bacolod và chi phí tiêu dùng của học sinh trong 4 tuần

Sau khi đã quyết định du học tại Philippines, ngoài việc học phí các khoản tiền vé máy bay rồi chi phí làm thủ tục nhập học… thì chi phí sinh hoạt tại Philippines chắc cũng là mối quan tâm của nhiều của rất nhiều bạn. Tại Philippines chi phí sinh hoạt không quá đắt đỏ, theo mình đánh giá thì nó tương đương với Việt Nam hoặc có những mặt hàng giá cao hơn chút đỉnh. Thời điểm mình đi là tháng 3/2020, tỷ giá lúc đổi ở Việt Nam là 1peso = 455vnđ.

Về giao thông thì bên này tương đối rẻ hơn so với Việt Nam. Giá Jeepney mỗi lần đi là 7 peso/người, còn taxi với grab chặng 2-4 km có giá từ 60-100 peso cho chiếc 4-7 chỗ. Tính ra nếu đi siêu thị chung bằng taxi thì cũng không mắc lắm. Thường mình chỉ đi 1-2 lần vào cuối tuần, chứ gần trường cũng có nhiều cửa hàng bán đầy đủ các nhu yếu phẩm.

Thời điểm này dịch nên mình không được qua các đảo khác để đi chơi, nhưng nghe các bạn đi trước nói giá tàu thuỷ tầm từ 200-400 peso do quãng đường cũng khá xa.

xe-jeepney-vao-truong

Jeepney vào tận ký túc xá chở học viên

Về đồ ăn và tiêu dùng hàng ngày cũng không quá đắt, mình có tổng hợp lại một số món đã mua trước đó. Đây là những đồ nhu yếu phẩm và đồ ăn vặt mình mua tại siêu thị ở thời điểm dịch Covid-19 nên cũng không rõ là có bị đẩy lên không nữa.

Tên sản phẩm Giá (peso)
Xà bông tắm 50p
Dầu gội 150p
Giấy vệ sinh 200p/9 cuộn
Khăn giấy 20p
Bàn chải đánh răng 70p
Kem đánh răng 50p
Sữa Yakul 40p/5 lọ
Cocacola 1.5L 50p
Mỳ ly 25-40p
Bia 30-35p/chai 330ml
Trà sữa 100-120p
Hamburger 70-100p
Thuốc lá 70-100p
Snack 20-30p
Khăn tắm 120p
Cà phê hoà tan 8-10p/gói

Ngoài những bữa ăn trong trường thì cuối tuần các bạn học viên cũng hay rủ nhau ra ngoài ăn hoặc đi ăn cũng thầy cô. Giá cho những bữa ăn thế này giao động từ 300-400 peso.

di-ăn-cung-giao-vien

Đi ăn cùng giáo viên

Vì chỉ học khoá học 8 tuần nên quần áo mình mang qua đây là đủ, nhưng nếu bạn nào có nhu cầu mua quần áo hay mỹ phẩm thì cũng rất dễ tiếp cận. Bên này thuế đánh vào các mặc hàng từ nước ngoài không cao như ở nước ta nên các bạn nếu có nhu cầu thì cứ mua, yên tâm là rẻ hơn ở ta.

Qua học ngay đợt dịch nên không đi chơi đâu được nhiều, mong là dịch mau qua để còn tranh thủ đi xa được. Các bạn đã từng đi qua ILOILOCEBU nói rằng đi cũng không quá tốn kém, nếu đi xa cứ tầm 4000-5000 peso là ổn.

an-ngoai-lslc

Một số địa điểm ăn uống gần trường

Mỗi cá nhân đều có sở thích, điều kiện, nhu cầu mua sắm và tiêu dùng khác nhau. Cho nên việc chi tiêu hàng tháng cũng khác nhau, với thanh niên ngoài 30 như mình thì có thể liệt kê như sau:

Chi phí đi lại: mỗi lần đi siêu thị một lần, đi bằng jeepney về bằng taxi. Siêu thị thì gần trường và thường thì tụi mình đi chung với nhau nên phí taxi cũng thấp khoảng 150 peso mỗi tháng.

Chi phí cho ăn uống trong trường: như trà sữa, cà phê, nhu yếu phẩm, ăn vặt… khoảng tầm 3000 peso.

an-vat-gan-truong

Chi phí ăn uống cuối tuần: mỗi tuần ăn ngoài 1 lần thì chi phí sẽ tầm 1500 peso.

diem-an-gan-truong

Một thanh niên đi học đúng vào mùa dịch nên không thể đi chơi. Đồ dùng ăn uống mang qua từ Việt Nam nhiều thì chi phí hàng tháng của mình sẽ rơi vào khoảng từ 4500-5000 peso tức khoảng từ 2 đến 2,3 triệu (tầm 100 USD) cũng là con số chấp nhận được. Đây là mức chi tiêu của bản thân mình trong hoàn cảnh hiện tại.

Nhưng nếu các bạn đến học vào thời điểm khác và thích đi chơi mua sắm và tiêu dùng nhiều hơn mình nghĩ các bạn nên chuẩn bị mang theo tầm 200 USD tiền tiêu vặt thì sẽ thoải mái hơn. Hãy chi tiêu hợp lý để không quá tốn kém nhưng vẫn có đầy đủ trải nghiệm cuộc sống tại Philippines nhé các bạn.

Chi tiết về trường: https://philenglish.net/school/truong-anh-ngu-lslc/

yeu-cau-bao-gia

Theo nguồn: Phil English

by Thien | 8 MONTHS AGO

Chủ đề liên quan

Theo dõi Phil English và kiểm tra thông tin về du học!

Facebook

Youtube